Khi nào cấm quay phim, chụp ảnh?

Tại một số nơi, việc quay phim, chụp ảnh bị cấm hoặc phải xin phép do có thể xâm phạm bí mật nhà nước hoặc bí mật đời tư. Pháp luật nước ta đã quy định cụ thể về những trường hợp cấm quay phim, chụp ảnh. 

Không quay phim, chụp ảnh ở khu vực cấm

Theo pháp luật tại Điều 18 Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính, việc quay phim, chụp ảnh, vẽ sơ đồ ở khu vực cấm hay khu vực cấm tương quan đến quốc phòng, bảo mật an ninh đều sẽ bị phạt giải quyết và xử lý vi phạm hành chính với mức phạt 1 – 3 triệu đồng và 5 – 10 triệu đồng .
Ngoài bị phạt tiền, người vi phạm hoàn toàn có thể bị tịch thu tài liệu, tịch thu tang vật, phương tiện đi lại vi phạm hành chính. Theo pháp luật tại Điều 2 Quyết định 160 / 2004 / QĐ-TTg thì khu vực cấm, khu vực cấm gồm có : những khu công trình phòng thủ ; khu vực công nghiệp quốc phòng, công an ; khu quân sự chiến lược, khu công an, doanh trại quân đội, doanh trại công an, trường bay quân sự chiến lược, quân cảng, kho vũ khí của quân đội, công an ; kho dự trữ kế hoạch vương quốc ; những khu công trình, tiềm năng đặc biệt quan trọng quan trọng về chính trị, kinh tế tài chính, văn hóa truyền thống xã hội ; khu vực biên giới ( trừ những nơi được nhà nước được cho phép ) .

Khi nào cấm quay phim, chụp ảnh?

Khi có trường hợp rình rập đe dọa nghiêm trọng đến bảo mật an ninh vương quốc, trật tự bảo đảm an toàn xã hội và trong trường hợp có thảm họa do vạn vật thiên nhiên, con người, dịch bệnh nguy khốn lây lan trên quy mô lớn, rình rập đe dọa nghiêm trọng, tính mạng con người, sức khỏe thể chất, gia tài của nhân dân, mà Nhà nước chưa ban bố thực trạng khẩn cấp thì Bộ trưởng Bộ Công an, quản trị Ủy Ban Nhân Dân tỉnh, thành phố thường trực Trung ương được quyền xác lập khu vực cấm, khu vực cấm trong thời điểm tạm thời so với công dân Nước Ta và người quốc tế .
Các khu vực, khu vực được xác lập là cấm phải cắm biển “ khu vực cấm ”, “ khu vực cấm ”, với mẫu biển theo lao lý thống nhất do Bộ trưởng Bộ Công an pháp luật .
Theo lao lý tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều 66 Nghị định 167, giám đốc công an cấp tỉnh được quyền phạt tiền đến 20 triệu đồng so với hành vi vi phạm hành chính trong nghành nghề dịch vụ bảo mật an ninh, trật tự, bảo đảm an toàn xã hội và nghành phòng chống tệ nạn xã hội cùng với việc tịch thu tang vật, phương tiện đi lại vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá 20 triệu đồng. Với mức phạt từ 8 triệu đồng trở xuống thì thẩm quyền ra quyết định hành động xử phạt thuộc về trưởng công an cấp huyện .

Cá nhân có quyền với hình ảnh của mình

Theo lao lý tại Điều 32 Bộ luật Dân sự năm ngoái, cá thể có quyền so với hình ảnh của mình ; việc sử dụng hình ảnh của cá thể phải được người đó đồng ý chấp thuận .
Như vậy, hình ảnh của mỗi người đều được pháp lý bảo vệ, người nào có nhu yếu sử dụng đều phải xin phép ; ngoại trừ những trường hợp sau đây không cần có sự chấp thuận đồng ý của người có hình ảnh hoặc người đại diện thay mặt theo pháp lý của họ : hình ảnh được sử dụng vì quyền lợi vương quốc, dân tộc bản địa, quyền lợi công cộng ; hình ảnh được sử dụng từ những hoạt động giải trí công cộng, gồm có hội nghị, hội thảo chiến lược, hoạt động giải trí tranh tài thể thao, trình diễn nghệ thuật và thẩm mỹ và hoạt động giải trí công cộng khác mà không làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh .
Nếu sử dụng hình ảnh gây ảnh hưởng tác động, thì người có hình ảnh có quyền nhu yếu tòa án nhân dân ra quyết định hành động giải quyết và xử lý, nhu yếu bồi thường thiệt hại nhằm mục đích bảo vệ quyền và quyền lợi của mình .

Gần đây, nhiều người lắp camera để giám sát an ninh nhà mình, nhưng lại chĩa thẳng vào nhà hàng xóm, ghi nhận các hình ảnh mang tính chất riêng tư. Theo Điều 38 Bộ luật Dân sự 2015, đời sống riêng tư, bí mật cá nhân là bất khả xâm phạm.

Do vậy, việc gắn camera chĩa sang nhà khác phải được những thành viên của nhà đó chấp thuận đồng ý. Nếu không nhận được sự đồng ý chấp thuận mà vẫn cố ý thực thi thì đây là hành vi vi phạm pháp lý. Tuy nhiên, những pháp luật của pháp luật hành chính và hình sự chưa kiểm soát và điều chỉnh .
Đối với nhu yếu mang tính dân sự, việc xác lập có hậu quả hay thiệt hại để bồi thường vẫn còn là yếu tố khó khăn vất vả .
Trong trường hợp này, cần nhu yếu hàng xóm không liên tục triển khai hành vi, nếu như hàng xóm vẫn không chịu, người bị xâm phạm hoàn toàn có thể nhu yếu những đơn vị chức năng thừa phát lại lập vi bằng để làm địa thế căn cứ cho nhu yếu so với tòa án nhân dân. Tòa án sẽ dựa vào những chứng cứ này để xem xét và ra quyết định hành động .

LS NGUYỄN TRUNG TRỰC (Văn phòng luật sư Phan Law Việt Nam)
Theo báo Sài Gòn Giải Phóng

PHAN LAW VIETNAM 
Hotline: 0794.80.8888 – 1900.599.995
Email:     [email protected]

Nguồn: http://www.sggp.org.vn/khi-nao-cam-quay-phim-chup-anh-608061.html

Chia sẻ :
Pin on PinterestPinterest

Share on LinkedInLinkedin

Source: https://thaiphuongthuy.com
Category : Blog

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.